![](https://www.lekdedsiamlotto.com/wp-content/uploads/2021/04/%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%9B%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2.jpg)
ยอดเขาเขียวเป็นจุดสูงสุดในกลางผืนป่าดงพญาเย็น-เขาใหญ่ และยังเป็นจุดสูงที่สุดในภาคกลาง เป็นที่ตั้งของสถานีเรดาร์ ของกองทัพอากาศ ซึ่งได้สร้างขึ้นในปี 2507 โดยได้รับการสนับสนุนจากกองทัพสหรัฐอเมริกา ปัจจุบันสถานีเรดาร์แห่งนี้มีความสำคัญในการป้องกันภัยทางอากาศของไทย
![](https://static.naewna.com/uploads/files2017/images/174082107_1509923499342741_8585991739074545238_n.jpg)
สำหรับถนนขึ้นสู่ยอดเขาเขียวนั้น เริ่มก่อสร้างขึ้นตั้งแต่ปี 2503 อยู่ในพื้นที่ ต.หินตั้ง อ.เมืองจ.นครนายก ติดเขาใหญ่ แต่การก่อสร้างถนนใหม่นั้น มีอุปสรรคหลายอย่างจึงให้การก่อสร้างทางล่าช้า เช่น คนงานโดนสัตว์ป่าทำร้าย มีหินถล่มระหว่างทำงาน หรือคนงานก่อสร้างเป็นไข้ป่าอย่างรุนแรง จนทำให้มีผู้เสียชีวิตถึง 9 ราย จึงได้สร้างศาลบูชาศาลเจ้าปู่เขาเขียวและศาลเจ้าพ่อเขาเขียว รวมทั้งอนุสรณ์สถานเปิดเผยรายนาม ผู้เสียชีวิตทั้ง 9 ราย ในระหว่างก่อสร้างทางขึ้นยอดเขาเขียวดังนี้1. นายเฉลิม เลิศภูธร คนพระนคร , 2. นายรวม พวงสมบัติ คนนครสวรรค์ , 3. นายสำราญ นนินทรสาร คนอุตรดิตถ์ , 4. นายมะลิ เรืองจันทึก คนนครราชสีมา , 5. นายเจริญ คลองบ่อ คนนครนายก , 6. นายเพ็ชร เชี่ยวบัญชี คนพระนคร , 7. นายทองดี อี่ยมสำอางค์ คนพระนคร , 8. นายทองหล่อ มุ่งดี คนนนทบุรี , 9. นายทองคำ เชื้อช่าง คนเพชรบุรี